Google+ Pinterest LinkedIn Tumblr +
Đánh bạc là hành vi được coi là một trong những loại “tội phạm truyền thống” ở nước ta. Vấn đề được coi là nhức nhối cho toàn xã hội. Đánh bạc như thế nào nào được coi là hành vi bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, tội đánh bạc lần đầu thì có những điểm gì khiến chúng ta cần lưu tâm? Hãy cùng Luật Sư X tìm hiểu vấn đề này nhé:

 


Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015;
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

 

Nội dung tư vấn:

1. Tội đánh bạc là gì?

Đánh bạc là hành vi coi thường pháp luật và đạo đức xã hội, là “con đường mang lại nhiều rủi ro” cho người chơi. Theo những mô tả được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì có thể hiểu tội đánh bạc như sau:

” Tội đánh bạc là hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn tái phạm.”

2. Tội đánh bạc lần đầu có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Người đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 khi đủ những yếu tố cấu thành tội phạm của tội này, cụ thể thuộc một trong những trường hợp như sau:

  • Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng
  • Dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Như vậy, nếu người đánh bạc thuộc một trong hai trường hợp kể trên thì hình phạt dành cho họ như sau:

  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.
  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Ngoài ra, tùy vào mức độ nguy hiểm và các tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ của hành vi mà khung hình phạt của tội này có thể tăng lên hoặc giảm xuống.

3. Tội đánh bạc lần đầu có thể không bị truy cứu trách nhiệm hình sư hay không?

Như đã phân tích ở trên, Nhà nước chỉ có thể truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc nếu nó cấu thành tội phạm của Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015. Một câu hỏi đặt ra là trong trường hợp hành vi đó không đủ cấu thành tội phạm đến mức phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì chúng ta cần làm gì đã giảm thiếu “thói quen” xấu này trong xã hội?

Câu hỏi này đã được Nhà nước ta trả lời ở Khoản 2 Điều 26 Nghị đình 167/2013/NĐ-CP về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

” 2. Phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác…”

Đánh bạc trong trường hợp này sẽ không bị coi là tội phạm và chỉ bị xử phạt hành chính cho hành vi của mình. Ngoài ra, khi giám đốc công ty là người tham gia đánh bạc, công ty có thể sẽ bị tạm ngừng kinh doanh ngay lập tức nếu thuộc trường hợp không đủ thành viên hoặc người đại diện theo pháp luật

Mong rằng bài viết này hữu ích với bạn. Trân trọng!

 

 

Share.

About Author

Leave A Reply

Keowin.com . Video Bóng Đá . https://worldcup888.com/ket-qua-ty-so